आमचे सर्व लेख आणि व्हिडीओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | युट्युब
गुन्हेगारीच्या जगात काही प्रकरणे अशी असतात, ज्यात चोरी होते पैशांची; पण संशयाची सुई वळते ती घरातील माणसांकडे. विश्वासाच्या नात्यांना तडा जातो, प्रतिष्ठा पणाला लागते आणि सत्य शोधण्याची जबाबदारी पोलिसांवर येते. मुंबई पोलीस दलातील माजी सहाय्यक पोलीस आयुक्त विलास तुपे यांनी ज्येष्ठ लेखक आणि पत्रकार हुसेन झैदी यांच्याशी साधलेल्या संवादातून अशाच एका थरारक प्रकरणाचा उलगडा झाला. या प्रकरणात एकीकडे होत्या ज्येष्ठ अभिनेत्री अरुणा इराणी, तर दुसरीकडे होता त्यांच्या घरातील विश्वास संपादन करून लाखोंचा ऐवज लंपास करणारा घरगडी. चोरीचा हा धागा मुंबईपासून थेट शिर्डीपर्यंत जाऊन पोहोचला होता.
प्रसिद्ध ‘भरत शाह प्रकरणा’च्या तपासामुळे चर्चेत आलेल्या विलास तुपे यांनी आपल्या पोलीस कारकिर्दीत अनेक गुंतागुंतीची प्रकरणे हाताळली. त्यांपैकी अरुणा इराणी यांच्या घरातील चोरीचे हे प्रकरण केवळ चोरीपुरते मर्यादित नव्हते. त्यात कौटुंबिक संशय, पोलिसांचा सापळा, सोन्याच्या दागिन्यांचा माग आणि शिर्डीत उभारलेल्या आलिशान संसाराचा धक्कादायक पैलू दडला होता.
घरातली रोकड गायब; संशयाची सुई कुटुंबाकडे!
१९९० च्या दशकात मुंबईतील सांताक्रूझ परिसरात चित्रपटसृष्टीतील अनेक प्रसिद्ध कलाकार आणि दिग्दर्शक वास्तव्यास होते. विलास तुपे यांनीही याच परिसरातील पोलीस ठाण्यात गुन्हे शाखेची जबाबदारी सांभाळली होती. त्याच काळात एके दिवशी ज्येष्ठ अभिनेत्री अरुणा इराणी आणि त्यांचे पती, दिग्दर्शक कुकू कोहली, चिंताग्रस्त अवस्थेत पोलीस ठाण्यात दाखल झाले.
जुहू येथील ‘किंग अपार्टमेंट’मध्ये अरुणा इराणी, त्यांचे पती आणि त्यांची वृद्ध आई एकत्र राहत होते. एका चित्रपटाच्या निर्मितीसाठी मोठ्या प्रमाणात रोकड घरात आणून ठेवण्यात आली होती. मात्र, काही वेळातच त्यातील ५० हजार रुपयांचे एक बंडल गायब झाल्याचे समोर आले.
कुकू कोहली यांनी बँकेतून पाच लाख रुपये काढून आणले होते. चित्रपटाच्या प्रॉडक्शन मॅनेजरला ही रक्कम द्यायची होती. पैसे एका ब्रीफकेसमध्ये ठेवून ते आंघोळीसाठी गेले. त्या वेळी अरुणा इराणी आणि त्यांची आई स्वयंपाकघरात होत्या. प्रॉडक्शन मॅनेजर घरी आल्यानंतर पैसे मोजण्यात आले आणि त्यातील ५० हजार रुपये कमी असल्याचे लक्षात आले.
कोहली यांनी पैसे आधीच मोजून ठेवले असल्याने त्यांना मोठा धक्का बसला. घरातील नोकराची झडती घेण्यात आली. त्याच्या पिशव्या आणि खिसे तपासण्यात आले; मात्र काहीच हाती लागले नाही. घरात बाहेरील कोणी व्यक्ती आल्याचे दिसत नसल्याने संशयाची सुई घरातील व्यक्तींकडे वळली.
या संशयामुळे घरातील वातावरण तणावपूर्ण झाले. विशेषतः आपल्या वृद्ध आईवर चोरीचा संशय घेतला जात असल्याने अरुणा इराणी भावनिकदृष्ट्या खचल्या. अखेर पोलीस ठाण्यातच त्यांना अश्रू अनावर झाले.
“माझ्या आईवरील हा डाग पुसून काढा आणि सत्य काय आहे ते समोर आणा,” अशी विनंती त्यांनी विलास तुपे यांच्याकडे केल्याचे या घटनेच्या कथनातून समोर येते.
एका चोरीमुळे केवळ आर्थिक नुकसान झाले नव्हते, तर एका कुटुंबातील विश्वासही पणाला लागला होता. त्यामुळे या प्रकरणाचा छडा लावणे पोलिसांसाठी महत्त्वाचे बनले.
घरगडी फरार; पोलिसांचा राजस्थानपर्यंत तपास
प्रकरणाचे गांभीर्य लक्षात घेऊन विलास तुपे यांनी तपास सुरू केला. घरातील प्रत्येकाची माहिती आणि जबाब नोंदवण्यात आले. घरगडीही पोलिसांच्या तपासाच्या कक्षेत होता. मात्र, चोरीनंतर काही दिवसांतच तो मित्राच्या लग्नाचे कारण सांगून राजस्थानमधील आपल्या गावी निघून गेला.
तुपे यांनी तातडीने पोलिसांचे पथक राजस्थानला पाठवले. परंतु, तोपर्यंत आरोपी लग्नाला हजेरी लावून तेथूनही निघून गेला होता. पोलिसांच्या हाती कोणताही ठोस धागा लागला नाही आणि तपासाला काही काळ खीळ बसली.
जवळपास महिनाभर या प्रकरणात कोणतीही महत्त्वाची प्रगती झाली नाही. मात्र, अचानक एके दिवशी अरुणा इराणी यांना त्याच घरगड्याचा फोन आला. त्याने पुन्हा कामावर घेण्याची विनंती केली.
पोलिसांसाठी ही अनपेक्षित संधी होती. विलास तुपे यांनी अरुणा इराणी यांना त्याच्याशी शांतपणे बोलून त्याला घरी बोलावून घेण्याचा सल्ला दिला. त्यानुसार दुसऱ्या दिवशी सकाळी सांताक्रूझ पोलिसांनी घरात सापळा रचला.
घरगडी पायऱ्या चढून आत आला आणि पोलिसांनी क्षणाचाही विलंब न करता त्याला ताब्यात घेतले. अनेक दिवसांपासून हुलकावणी देणारा संशयित अखेर पोलिसांच्या जाळ्यात अडकला होता.
५० हजारांच्या बंडलामागे लाखोंच्या चोरीचे रहस्य!
पोलिसांनी चौकशी सुरू करताच घरगड्याने चोरीची कबुली दिल्याचे सांगितले जाते. कुकू कोहली आंघोळीसाठी गेले असताना आणि अरुणा इराणी स्वयंपाकघरात असताना त्याने संधी साधली होती. मित्राच्या लग्नासाठी पैशांची गरज असल्याने त्याने ब्रीफकेसमधून ५० हजार रुपयांचे एक बंडल काढून घेतले आणि घरातील छताच्या माळ्यावर लपवून ठेवले.
त्यामुळे सुरुवातीच्या झडतीत त्याच्याकडे काहीही सापडले नव्हते. नंतर घरातून निघताना त्याने ते बंडल सोबत नेले. मात्र, पोलिसांच्या चौकशीदरम्यान त्याने यापूर्वीही घरातून मौल्यवान वस्तू चोरल्याची कबुली दिल्याचे समोर आले.
गेल्या काही महिन्यांत घरातील लाखो रुपयांचे दागिने आणि इतर मौल्यवान वस्तू टप्प्याटप्प्याने गायब झाल्याचा संशय या तपासातून अधिक गंभीर बनला. सुरुवातीला केवळ ५० हजार रुपयांच्या बंडलापुरते मर्यादित वाटणारे प्रकरण आता दीर्घकाळ सुरू असलेल्या चोरीच्या मालिकेचे रूप घेत होते.
घरातील व्यक्तींवर संशय घेण्याची वेळ आणणारा खरा आरोपी घरातच वावरत होता. विश्वासाच्या नात्याचा फायदा घेत त्याने चोरी केल्याचे या प्रकरणातील कथनातून स्पष्ट होते.
मुंबईतून शिर्डीपर्यंत; चोरीच्या पैशांतून उभा केला संसार!
या प्रकरणातील सर्वांत धक्कादायक धागा पोलिसांना मिळाला तो शिर्डीचा.
चोरीच्या पैशांतून आणि दागिन्यांच्या विक्रीतून मिळालेल्या रकमेतून घरगड्याने शिर्डीत सुपीक शेतजमीन खरेदी केल्याचे आणि तेथे एक टुमदार घर उभारल्याचे तपासात उघड झाल्याचे सांगितले जाते.
विलास तुपे आणि त्यांचे पथक तातडीने शिर्डीत पोहोचले. चोरीच्या पैशांचा माग घेत पोलिसांनी त्या घरापर्यंत मजल मारली. तेथे पोहोचल्यावर त्यांना आणखी एक महत्त्वाचा पुरावा मिळाला. घराचा दरवाजा उघडणाऱ्या आरोपीच्या पत्नीच्या अंगावर अरुणा इराणी यांच्या घरातून चोरीला गेलेले असल्याचे ओळखण्यात आलेले सोन्याचे दागिने होते.
मुंबईतील एका घरातून गायब झालेला ऐवज थेट शिर्डीतील एका नव्या संसारात पोहोचला होता. चोरीच्या पैशांतून जमीन, घर आणि ऐषारामाचे जीवन उभे करण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या आरोपीचा माग अखेर पोलिसांनी शोधून काढला.
या तपासामुळे केवळ सुरुवातीच्या चोरीचा उलगडा झाला नाही, तर यापूर्वी गायब झालेल्या वस्तूंचा माग काढण्यासही मदत झाली.
न्यायालयात उलगडा; चोरीचा ऐवज अभिनेत्रीच्या स्वाधीन
पोलिसांनी चोरीचा ऐवज जप्त करून न्यायालयात दोषारोपपत्र दाखल केले. जप्त केलेले दागिने आणि इतर मालमत्ता परत मिळवण्यासाठी अरुणा इराणी यांनी कायदेशीर प्रक्रिया सुरू केली.
प्रकरण न्यायालयात पोहोचले तेव्हा अर्जदाराची प्रत्यक्ष उपस्थिती आवश्यक असल्याचे सांगण्यात आले. त्यानुसार दुसऱ्या दिवशी अरुणा इराणी न्यायालयात पोहोचल्या. आपली ओळख सहज पटू नये म्हणून त्यांनी बुरखा परिधान केला होता. न्यायाधीशांनी नाव पुकारल्यानंतर त्यांनी बुरखा बाजूला करून आपली ओळख स्पष्ट केली.
यानंतर न्यायालयाने जप्त केलेला ऐवज त्यांच्याकडे परत देण्याचे आदेश दिल्याचे या प्रकरणाच्या कथनात नमूद आहे. खटल्याच्या अखेरीस आरोपीला तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावण्यात आल्याचेही सांगितले जाते.
अशा प्रकारे चोरीच्या पैशांतून उभारलेल्या संसाराचा आणि गायब झालेल्या दागिन्यांचा माग अखेर न्यायालयापर्यंत पोहोचला.
विश्वासघाताची किंमत अखेर चुकवावीच लागली!
अरुणा इराणी यांच्या घरातील ही चोरी केवळ ५० हजार रुपयांच्या बंडलाची कथा नव्हती. एका घरात काम करणाऱ्या व्यक्तीने विश्वासाचा फायदा घेत कथितरीत्या केलेल्या चोरीची, संशयामुळे निर्माण झालेल्या कौटुंबिक तणावाची आणि पोलिसांनी संयमाने केलेल्या तपासाची ती कहाणी होती.
मुंबईतील एका घरातून सुरू झालेला तपास राजस्थानमार्गे शिर्डीपर्यंत पोहोचला. एका फोन कॉलमुळे पोलिसांना संशयिताला पकडण्याची संधी मिळाली आणि त्यानंतर चोरीच्या ऐवजाचा मागही लागला.
चोरीच्या पैशांतून उभारलेले घर कितीही दूर असले, तरी पुरावे आणि तपासाची दिशा गुन्हेगारापर्यंत पोहोचू शकते, याची आठवण करून देणारे हे प्रकरण आहे. अरुणा इराणी यांच्या घरातील चोरीमुळे निर्माण झालेला संशय अखेर दूर झाला आणि या प्रकरणाचा शेवट न्यायालयीन कारवाईने झाला.
विश्वास संपादन करणे सोपे असते; पण त्या विश्वासाचा गैरफायदा घेतल्यावर त्याची किंमत चुकवावीच लागते. या प्रकरणात शिर्डीपर्यंत पोहोचलेला पोलिसांचा तपास त्याच वास्तवाची जाणीव करून देतो.
आमचे इतर लेख वाचण्यासाठी आणि व्हिडीओ पाहण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक , युट्युब | Copyright © ThePostman.co.in | All Rights Reserved.










